Notice: Undefined property: YjsgCheckBrowser::$Name in /home/acnethai/domains/acnethai.com/public_html/templates/yougrids/yjsgcore/yjsg_core.php on line 338 Notice: Undefined property: YjsgCheckBrowser::$Name in /home/acnethai/domains/acnethai.com/public_html/templates/yougrids/yjsgcore/yjsg_core.php on line 341 Notice: Undefined property: YjsgCheckBrowser::$Name in /home/acnethai/domains/acnethai.com/public_html/templates/yougrids/yjsgcore/yjsg_head.php on line 213 ครั้งแรกกับ พรเกษมคลินิก

เวบบอร์ด

สอบถามปัญหาเรื่องสิว รอยแดงดำสิว หลุมสิว จากผู้มีประสบการณ์

ติดตามผ่านอีเมล์

nungning โพสต์ไว้ใน: ไดอารี่เพื่อนๆ

ครั้งแรกกับ พรเกษมคลินิก

เลือกเป็นรายการน่าสนใจแล้ว   แก้ไขใหม่แล้ว

สวัสดีทุกคนค่ะ หลังจากที่เข้ามาอ่านข้อมูลของเพื่อน ๆ หลายหน คราวนี้ก็เลยอยากจะแชร์ประสบการณ์บ้างค่ะ

เข้าเรื่องสิวเลยล่ะกัน เราเป็นคนหน้ามันมาก เป็นทั้งสิวเสี้ยน อุดตัน อักเสบ เดี๋ยวหาย เดี๋ยวเป็น ไม่เคยหายขาดสักที สิวที่หลังก็มีมานาน หาหมอบ้าง แต่ช่วงนี้มันขึ้นเยอะเป็นพิเศษ ก็ลองศึกษาหาข้อมูลคลินิกรักษาอยู่หลายที่ก็เลยมาหยุดที่ พรเกษมคลินิก ตัดสินใจไปรักษา (28-05-09) ที่สาขา เซนทรัลปิ่นเกล้า ก่อนไปโทรถามพนักงานว่าหมอมายังเค้าบอกว่ามาตั้งแต่เที่ยงจนถึง 20.30 ก็เลยไป มีหมอสองคน คือ หมอ ปิยะดา กับหมอ รังสิต พนักก็ให้เลือกหมอ เราก็บอกว่าคนไหนก็ได้ เลยได้คิว หมอ รังสิต รอเกือบ ครึ่งชั่วโมงถึงได้ตรวจ ทั้ง ๆ ที่คนนั่งรอก็ไม่เยอะเท่าไหร่

หมอก็ตรวจดูหน้า ใช้ดินสอ วง สิวที่กดได้ 3-4 เม็ด หมอจะให้ยาไป กิน กับทาก่อน สัก 1 สัปดาห์ ราคา ประมาณ 1000 บาท จะพอไหวมั้ย เราก็ OK แล้วถามเรื่อง การยิงเลเซอร์ หมอบอกว่าอยากให้แนะนำการ กินยา ทายาก่อน เพราะ เลเซอร์ราคาค่อนข้างสูง ไม่อยากให้เสียตังค์ แต่ถ้าไม่ได้ผล ก็ค่อยคุยกันอีกที

พนักงานก็เลยพาไปห้องพยาบาล ไปกดสิว(เจ็บน้ำตาเล็ดเลย อาจเป็นเพราะสิวเรามันอยู่ลึกมาก แ่ต่ได้ยินคนไข้เตียงข้าง ๆ บอกว่าพนักงาน มือเบามาก คนละคนกับของเรา) แล้วเค้าก็เอาสิวไปตรวจว่าเป็นเชื้ออะไร แล้วหมอก็มาอธิบายให้เราฟัง และจัดยาให้ มีเจลล้างหน้า 1 หลอด ครีมทาหลังล้างหน้า 1 หลอดเล็กๆ อีกอันสำหรับทาหลังกด แกะ สิว ยากินอีก 3 ตัว หมอยังไม่ให้ครีมกันแดด เพราะช่วงนี้เราอยู่แต่บ้านเฉย ๆ พนักงานก็แนะนำการใช้ครีม และกินยา และนัดอีก 1 สัปดาห์ เราก็ไปรอรับยา จ่ายไป 1,133 บาท (ก็แพงนะ ได้ยานิดเดียว แต่ก็ยอม)

อ้อหมอบอกว่าต้องรักษาต่อเนีื่องประมาณ 2 เดือน ตรงข้าง ๆ แก้มทั้งสองข้างจะดีขึ้น แต่รอบ ๆ ปากจะหายยาก เราเป็นรอบปาก เยอะมาก มันอุดตัน เดี๋ยวสงบ เดี๋ยวกำเริบ ...ลืมบอก พนักงานแต่ละคน หน้าใสกิ๊กเลย หมอสองคนสู้ไม่ได้เลย แหะ ๆ

แล้วจะมา update เรื่อย ๆ ค่ะ

สำหรับสิวหลังตอนนี้หายแล้วจ้าา เราไปรักษาก่อนหน้านี้หลายเดือนแล้วล่ะ มันเป็นหนักมาก ก็เลยไปรักษาที่ศิริราช อาจจะรอนานหน่อย(ครึ่งวัน) แต่ได้ผล ไม่แพงด้วยนะ ครั้งแรกเราจ่ายไป ประมาณ 700 บาท แต่หลังจากนั้น ก็ลดลง 2-3 ร้อยเอง ยาที่หมอศิริราชให้มา แรงมากเลย ต้องกินหลังอาหารทันที ไม่งั้น อ๊วก มึน เวียน ต้องกินอาหารเยอะพอสมควรด้วยแระเราว่า ตอนแรกหมดนัด 1 สัปดาห์ ไปอีกก็เจอหมออีกคน นะ รักษาอยู่ประมาณ 4 หมอจะให้ยาต่างกันตามอาการ และนัดตามเราสะดวกจะมา 1 เดือน หรือ 2 เดือน

หมอให้ (รวมหลายครั้ง และหมอหลายคน)
ยากิน (ยาฆ่าเชื้อ)
แป้งน้ำศิริราช
น้ำยาล้างมือหมอมั้ง แต่ส่วนผสมอาจไม่เท่ากัน ให้มาอาบน้ำ
ยาทาสิวที่หลัง เบนแซก 5 % นี่แระ
แลกตาซิด สำหรับอาบน้ำ (ไม่ควรใช้สบู่แรง ๆ )
ยาทาสิวที่หน้าด้วย หมอเห็นมันขึ้นหน้าน่ะ รักษาคู่กันเลย
พอสิวยุบ จะให้ยาทา แก้จุดด่างดำ เคยลองหาซื้อข้างนอก เค้าไม่ขายต้องหมอสั่ง
ประมาณนี้แระ ตอนนี้หลังเราดีขึ้นมาก เหลือรอยดำ และก็มีสิวขึ้นบ้าง ยังไม่ได้ไปหาหมออีก หมอบอกว่าถ้าดีแล้วก็ให้หยุดยา ส่วนยาทารอยดำ ก็ไม่ได้ใช้แล้ว มันหมดหาซื้อไม่ได้ ขึ้เกียจไปหาหมออีก

ลองไปดูก็ได้นะ ใครงบน้อย.....

แนะนำ
- หมอพรเกษม แนะนำแชมพู โคโดโมะ สีเหลือง (ช่วงเป็นสิว)
- ใช้แป่งฝุ่นได้ แป้งอัดแข็งได้
- ที่ปัดแก้ม ที่เขียนคิ้ว ตา ลิป ใช้ได้
- แป้งผสมรองพื้น UV ให้เลี่ยง

---------------
สวัสดีค่ะ

มารายงานความคืบหน้าค่ะ ไปพบหมอพฤหัสที่ 4 เสียไปเกือบพันค่ะ กดสิวเจ็บมากค่ะ หน้าดีขึ้น ขึ้นบ้างเม็ดสองเม็ด หน้าไม่มันเหมือนเมื่อก่อน สภาพหน้าดีขึ้นเยอะเลยค่ะ และไปพบหมอพฤหัสที่ 11 เสียไปเกือบ 700 กดสิวเจ็บเหมือนเดิม แต่หน้าดีขึ้นกว่าเดิม รอยแดงเริ่มจาง รอยดำก็ดีขึ้น ยาเขาดีจริง ๆ ค่ะ
แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกค่ะ
  • · coyrrz · ไปด้านบน
    เหมือนเรา้เลย ไปมาเมื่อวาน ของเรา

ให้ยาทา 2 ตัว กิน 3 ตัว ล้างหน้า 1

1090 บาท
    ข้อความตอบกลับดังกล่าวขณะนี้ได้ถูกย่อลง แสดง
  • · rabbitychan · ไปด้านบน
    ตอนนี้หาอยู่เซ็นปิ่นเหมือนกัน กับหมออานนท์ค่ะ อยากหายเร็วๆ ขอหมอยิงรอยแดงทุกอาทิตย์เลย หมอก็อนุญาต เพราะเรากำลังจะแต่งงาน ตอนนี้ ลุ้นว่าสิวชุดใหม่จะไม่มา ส่วนชุดเดิมยุบลงและเหลือรอยแดงค่ะ
    ข้อความตอบกลับดังกล่าวขณะนี้ได้ถูกย่อลง แสดง
  • · my sky · ไปด้านบน
    สวัสดีค่ะ

ตอนนี้สิวบุกหน้าเยอะมากเลยค่ะ อยากไปรักษาที่พรเกษมมั่งจัง

มันมีที่ต้องจังหวัดป่าวคะ
  • · กี้ · ไปด้านบน
    สู้ๆนะคะ

อยากกอ่าน update เรื่อยๆ
  • · สุพิชัย · ไปด้านบน
    update เรื่อยๆ ผมก็เป็นสิวเยอะอะครับ อยากหายเหมือนกันครับ style_emoticons/<#EMO_DIR#>/biggrin.gif แล้วที่ จขกท รักษานี้ที่ไหนตรงไหนอะครับ
  • · ntw · ไปด้านบน
    อ่ะคับ

^ ^
  • · rut · ไปด้านบน
    ผมก็เคยไปหานะที่พรเกษมอะ แต่ค่ายาแพงอะผมว่า ครั้ง 1 = 1 อาทิตย์ ค่ารักษา+ค่ายา ไม่ต้ำกว่า 1000 ทุกครั้งอะ
    ได้ยาแค่ไม่เกิน 3 ตัว แล้วหน้าก็ไม่ได้ทำ แต่พอเปลี่ยนมาวุฒิศักดิ์ แบ่งจ่ายอาทิตย์ละ 750 บาท ได้ทำหน้าด้วยสิวหายด้วยผมว่าวุฒิศักดิ์โอเค กว่านะ ในความรู้สึกผมอะ
  • · noon · ไปด้านบน
    เคยไปหาที่พรเกษมค่ะ ค่ายาแพง แต่ยาดีค่ะ ไปมาหลายคลินิคแล้ว แต่ที่พรเกษมดีสุดค่ะ

สิวมันขึ้นได้ วันหนึ่งมันต้องหายได้ค่ะ สู้ๆๆ style_emoticons/<#EMO_DIR#>/laugh.gif
  • · testconan · ไปด้านบน
    ไปเมโกะมาอะ ทำทรีทเมนต์และก็ยาทาหมดไป2500 ที่นี่ไม่กดสิวนะแต่ต้องใช้เวลาเราว่าหมอเขาเก่งน แต่แพงอะ
  • · testconan · ไปด้านบน
    ไปเมโกะมาอะ ทำทรีทเมนต์และก็ยาทาหมดไป2500 ที่นี่ไม่กดสิวนะแต่ต้องใช้เวลาเราว่าหมอเขาเก่งน แต่แพงอะ
  • · van_na · ไปด้านบน
    ที่แพน ก้อดีค่ะ เพิ่งไปมา หมอคุยดีมาก มีทำทรีทเมนต์ด้วยค่ะ ชอบเพราะสบายดี
  • · boberry2010 · ไปด้านบน
    เราก็ไปแพนมาเหมือนกัน คุณหมอดูแลดีมากพนักงานก็ยิ้มแย้ม อ่ะนะ
  • · qwert · ไปด้านบน
    testconan wrote:

หวัดดีคะ

เคยทาไฮยาลูลอนหรือเปล่าล่ะ ดีน่ะ ตอนนี้เราก้อใช้อยู่ ไม่ต้องไปหาคลีนิค แถมหน้าดีขึ้นเยอะเลยล่ะ พอดีมีเพื่อนเป็นหมอน่ะเขาแนะนำมาให้ ถ้าไงออนเอ็มมาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันน่ะที่ impack_group@*******.com จะได้เห็นหน้ากันด้วย

หวังว่าคงได้ปรึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กันน่ะ
  • · Aom · ไปด้านบน
    ตอนนี้เราเปนสิวที่หลัง จะว่าสิวก้อไม่ใช่ น่าจะเป็นเหมือนเม็ดผดมากกว่า มะก่อนหลังเนียนมากๆ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ามันเริ่มาสะสมตั้งแต่ตอนไหนอ่ะ เป็นทั้งหลังเลยอ่ะ แต่ไม่รุสึกว่าคันเลย แต่ทำให้ไม่กล้าใส่เสื้อโชว์หลังเลยอ่ะ ตอนนี้สนใจที่จะไปหาหมอที่ศิริราช เพราะน้องก้อหาเรื่องของหน้าอยู่ แต่เห็นบอกว่ารอนานมากก
    จะรบกวนถามหน่อยค่ะว่า คุณหมอชื่ออะรัยหรอคะ แระรักษาประมาณกี่เดือนหรอคะกว่าจะหายน่ะ เพราะเราเป็นมาหลายปีแล้วล่ะ น่าจะแพ้พวกยาสระหรือพวกครีมหมักผมซะมากกว่า เพราะใช้เยอะมาก ๆเลย ยังไงรบกวนด้วยนะคะ เครียดดมากเลยอ่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ
  • · pang · ไปด้านบน
    ตอนแรก เราก็กะจะไปรักษาที่ พรเกษม (เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า) เหมือนกัน แต่ว่าไม่สะดวกก็เลยตัดสินใจลองไปรักษาที่ นิติพล ดู เข้าคอร์ส acne ราคา 6000 บาท/10 ครั้ง ได้ทำหน้า กดสิว ฉีดสิว แต้มสิว ได้ยา4ตัว ก็ถือว่าแพงนะแต่ก็ยอมเหมือนกัน ภาวนาขอให้หาย ตอนนี้รักษาครั้งที่ 7 แล้ว ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลย ไปทำหน้าทุกครั้งสิวก็ยุบเร็วดี แต่กลับมาสิวใหม่ก็ขึ้น เป็นๆ หายๆ หมอบอกว่า สิวอุดตันข้างในเราเยอะยามันเลยกระตุ้นขึ้นมา บางทีถ้าสิวอุดตันเยอะมากๆ ก็อาจจะต้องเข้า 2 คอร์ส TT

ตอนนี้อยากเปลี่ยนคลีนิค มากๆ ลังเลว่า จะรักษาต่อ หรือไปพรเกษม ดี เรารักษามาครึ่งทางแล้วก็อยากให้หาย แต่มันไม่ดีขึ้นเลย ถ้าเปลี่ยนคลีนิกก็ต้องเริ่มรักษาตั้งแต่ต้น คิดแล้วเครียด คะ

คำตอบของคุณ

ระบุรหัสผ่านที่คุณต้องการใช้ล็อคหัวข้อสนทนาให้สามารถเข้าถึงได้เฉพาะผู้ใช้งานที่มีรหัสผ่านเท่านั้น